YI KYAUTA MAI KYAU
SANARWA FARASHI MAI SAUKI

 

Shin duk lalacewar saman ƙasa yana da matsala?Yaki da Lalata a Tsarin Zane

Kusan kashi 40 cikin 100 na kayan lambu na iya lalacewa saboda ƙa'idodin ƙaya na wasu manyan kantuna.Yayin da kayan lambu mai banƙyama bazai zama mafi daɗin gani ba, yana da ƙimar sinadirai iri ɗaya kamar daidaitaccen takwaransa.

Lalacewar saman ƙasa na iya ɗaukar nau'o'i da yawa, daga spalls a cikin hanyoyin tsere, lalacewa daga lubrication mara inganci, lalata saboda tsautsayi na sinadarai zuwa alamun brinelling na ƙarya wanda girgizar ta haifar.Yayin da damuwa na saman zai iya haifar da alamun matsala kamar zafi mai yawa, ƙara yawan matakan amo, ƙarar girgiza ko motsi mai wuce kima, ba duk lahani na waje yana nunawa ga gazawar aikin injin ciki ba.

Lalata al'amari ne da ke faruwa a zahiri kuma nau'i ne na gama gari na lalacewa ta sama wanda dole ne manajojin masana'antar mai da iskar gas su yi yaƙi da shi.Akwai nau'o'i na farko na lalata guda goma, amma ɗaukar lalata yawanci yakan faɗi zuwa manyan nau'i biyu - lalata danshi ko lalata.Na farko yana da ƙayyadaddun muhalli, amma yana iya bayyana akan kowane ɓangaren abin ɗagawa, yana haifar da ƙararrakin oxide mai ban tsoro sakamakon halayen sinadarai tare da saman ƙarfe.

Misali, a cikin hakar ma'adinai a cikin teku, bearings galibi suna fuskantar danshi ko tsaka-tsakin alkalinity saboda cudanya da ruwan teku.Lalacewa mai laushi na iya haifar da tabo mai haske, amma a cikin mafi munin yanayi, yana iya haifar da etching a saman abin da ke ɗauke da shi, yana haifar da ɓangarorin abubuwa masu tsatsa suna shiga cikin hanyar tsere.Saboda wannan dalili, ana kiran lalata sau da yawa a matsayin maƙiyin halitta na bearings.

Lalata ba wai kawai abin tsoro bane;Hakanan yana iya yin tasiri sosai kan harkokin kuɗin kasuwanci.A cewar binciken IMPACT daNACE International, babbar ƙungiyar kula da lalata ta duniya, an kiyasta cewa za a iya ceton kashi 15-35 na lalata na shekara-shekara idan an bi ingantattun hanyoyin sarrafa lalata.Wannan ya yi daidai da tanadi tsakanin dalar Amurka biliyan 375 zuwa dala biliyan 875 a duk shekara a duniya.

Abokan gaba?

Ba shi yiwuwa a yi watsi da mahimmancin farashin lalata, duk da haka dole ne a yi la'akari da juriyar lalata tare da wasu buƙatun aiki kamar ɗaukar tsawon rai da kaya.

Yi la'akari da wannan a matsayin misali.Ana buƙatar injin hakowa don yin aiki daidai da daidaito amma kuma dole ne yayi aiki cikin yanayin rashin gafartawa.Saboda matsanancin yanayi na ma'aunin mai da iskar gas, za a ba da shawarar goyan bayan lalata.Idan injiniyan ƙira zai zaɓi na'urar da ke jure lalata da aka ƙirƙira daga polyether ether ketone (PEEK), wannan zai dakatar da lalatawar a cikin waƙoƙin sa, amma daidaiton injin ɗin zai lalace.A cikin wannan yanayin zaɓin babban madaidaicin bakin karfe mai ɗaukar nauyi tare da mafi girman zagaye yayin ƙyale wasu lalatawar zahiri na iya zama fin so.

Lokacin yin la'akari da dacewa da ingancin bearings, yana da mahimmanci a duba fiye da kyan gani na waje.Ikon lalata buƙatun aiki ɗaya ne kawai, wanda ba lallai ba ne ya yi daidai da rashin aikin yi ko kuma ya shafi juzu'i na ciki.

Tabbatar cewa an zaɓi kayan aiki masu dacewa shine mataki na farko - kuma wannan yana da mahimmanci ga duka manyan injuna da ƙananan kayan aiki, irin su bearings.Sa'ar al'amarin shine, manajojin kayan aiki na ketare na iya auna buƙatun ƙirar su kuma za su iya zaɓar yaƙi da lalata a matakin ƙira.Anan akwai hanyoyin sarrafa lalata guda uku da yakamata ayi la'akari dasu:

A-Zabin kayan abu

Bakin karfe shine mafi kyawun zaɓi don juriya na lalata kuma ana amfani dashi sosai a cikin masana'antar mai da iskar gas.Hakanan yana da wasu kaddarorin masu fa'ida kamar karko da juriyar zafi.440 grade bakin karfe bearings da kyau juriya a cikin damp yanayi kuma ana amfani da sau da yawa a aikace-aikace kamar abinci da abin sha masana'antu.Koyaya, nau'ikan nau'ikan bakin karfe 440 suna da ƙarancin juriya ga ruwan gishiri da kuma sinadarai masu ƙarfi da yawa, don haka muna iya ɗaukar bakin karfe 316 na bakin teku.Duk da haka, kamar yadda 316 bakin karfe ba za a iya taurare ta therally, 316 bearings sun dace kawai don ƙananan kaya da aikace-aikacen ƙananan sauri.Juriyarsu na lalata ya fi kyau idan aka sami wadataccen iskar oxygen don haka ana amfani da waɗannan bearings galibi sama da layin ruwa, a cikin ruwan teku da ke gudana ko kuma inda za a iya wanke igiyoyin ruwa bayan nutsewa cikin ruwan teku.

Wani zaɓi na kayan abu shine yumbu.Cikakkun abubuwan yumbu waɗanda aka yi daga zirconia ko silicon nitride tare da cages na PEEK na iya ba da mafi girman matakan juriya na lalata kuma galibi ana amfani da su gabaɗaya.Hakazalika, filayen filastik, tare da bakin karfe 316 ko kwallayen gilashi, suna ba da juriya mai kyau ga lalata.Ana yin waɗannan sau da yawa daga resin acetal (POM) amma ana samun wasu kayan don ƙarar acid da alkalis kamar PEEK, polytetrafluoroethylene (PTFE) da polyvinylidene fluoride PVDF.Kamar bearings 316, waɗannan ya kamata a yi amfani da su kawai a cikin ƙananan kaya da ƙananan aikace-aikace.

Wani matakin sulke a kan lalata, shine murfin kariya.Chromium da nickel plating suna ba da kyakkyawan juriya na lalata a cikin mahalli masu lalata sosai.Koyaya, sutura a ƙarshe za su rabu da ɗaukar nauyi kuma suna buƙatar ci gaba da kulawa.Wannan ba shine mafi kyawun zaɓi don aikace-aikacen waje ba.

B-Masu shafawa

Mai mai yana ba da fim na bakin ciki tsakanin wuraren tuntuɓar a cikin ma'amala don rage juzu'i, watsar da zafi da hana lalata akan ƙwallo da hanyoyin tsere.Ƙunƙarar saman ƙasa da ingancin lubrication suna da mahimmancin tasiri abubuwan da ke haifar da ko damuwa saman zai faru ko a'a.

Zaɓi don daidaitattun abubuwan mai.A cikin mahalli inda ɓarna na sama zai iya faruwa a waje na abin ɗaukar hoto, bai kamata a bari ya faru a ciki ba.SMB Bearings na iya ba da rufaffiyar bearings tare da man shafawa mai hana ruwa wanda ya ƙunshi masu hana lalata.Wadannan man shafawa suna kare saman ciki na abin da za a iya daidaita su da takamaiman yanayin aikace-aikacen teku.Cikakken yumbu bearings galibi ana kayyade ba tare da mai ba amma ana iya shafa shi da mai mai hana ruwa don tsawan rayuwa.

C-Seals

A cikin yanayi mai tsauri, kariyar gurɓatawa tana da matuƙar mahimmanci, don haka zaɓin hatimin lamba yana da kyau don tabbatar da cewa gurɓatattun abubuwa ba su shiga cikin maƙallan ba.Don kayan aikin da za a iya fallasa ga danshi, hatimin lamba kuma zai ba da ƙarin juriya na ruwa.Wannan zai dakatar da wanke man shafawa daga wurin, yana ba shi damar yin aikin sa wajen shafawa da kuma kare saman ciki na bearings.Wani zaɓin zaɓi shine garkuwar ƙarfe amma wannan yana ba da ƙarancin kariya daga danshi.

Ta hanyar kimanta yanayin aiki, da ake buƙatar tsawon rai da lodi waɗanda za a yi amfani da su a kan ɗaukar nauyi, mafi kyawun ɗaukar nauyi na iya zama 'kayan lambu mai ƙasƙantar da kai' ba wanda ya kasance yana da daɗi da daɗi na dogon lokaci ba.Ta la'akari da cikakken yanayin aiki na mahalli, injiniyoyin ƙira za su iya auna ko zaɓin fasalin ƙirar sarrafa lalata zai zama mafi tasiri mai tsada, ƙara tsawon rayuwar abin ɗawainiya da haɓaka aikin injin.


Lokacin aikawa: Afrilu-07-2021
  • Na baya:
  • Na gaba: